



GAZETI RASMI LA SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR

(Hupigwa Chapa kwa Amri ya Serikali)

Sehemu ya CXXIX Nam. 6871

30 Oktoba, 2020

Bei Shs. 3000/=

Imekubaliwa na Mkuu wa Posta kuwa ni Gazeti

Hutolewa kila Ijumaa

YALIYOMO

Ukurasa

Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa Nam. 7 ya mwaka 2014.
Kanuni za Huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa.
[Chini ya kifungu cha 94]

SEHEMU YA SHERIA

Tangazo la Sheria lililotajwa hapo chini limetangazwa katika Gazeti Rasmi hili.

Matangazo ya Sheria

Nam. 159:- Kanuni za Huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa

Matangazo yaliyohusu maiti, kuvunjikia kwa Ushirika na baadhi ya matangazo ambayo ni muhimu kwa watu kujua yanaweza kutiwa katika Gazeti. Nakala matangazo namna hiyo, zipelekwe kwa Mhariri wa Gazeti Rasmi la Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar - Tanzania katika nyumba ya kupiga Chapa, Sanduku la Posta 261. Nakla zisichelewe kuliko Jumatatu kila wiki.

TANGAZO NAM: 96**SHERIA YA MAMLAKA YA SERIKALI ZA MTAA NAM. 7 YA MWAKA 2014****KANUNI ZA HUDUMA ZINAZOTOLEWA NA MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA.****(Chini ya Kifungu cha 94)**

KWA UWEZO niliopewa chini ya kifungu cha 94 cha Sheria ya Mamlaka ya Serikali za Mitaa, Nam.7 ya mwaka 2014, Mimi HAJI OMAR KHERI Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa, Serikali za Mitaa na Idara Maalum za SMZ, nafanya marekebisho ya Kanuni Kanuni Za Huduma Zinazotolewa Na Mamlaka Za Serikali Za Mitaa, 2017 kama ifuatavyo:

**SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI**

Jina fupi
na kuanza
kutumika.

1. Kanuni hizi zitajulikana kama Kanuni za Huduma zinazotolewa na Mamlaka za Serikali za Mitaa (Marekebisho), 2020 na zitaanza kutumika baada ya kusainiwa na Waziri na kutangazwa katika Gazeti Rasmi la Serikali.

2. Kanuni hizi zitasomeka pamoja na Kanuni Za Huduma Zinazotolewa Na Mamlaka Za Serikali Za Mitaa, 2017 katika sehemu itajulikana "Kanuni Mama"

**SEHEMU YA PILI
MAREKEBISHO YA VIFUNGU**

Marekebisho
ya Kanuni
ya 6

3. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 6

- (a) kuweka Kanuni 6 ya awali kuwa 6(1)
- (b) kuongeza kanuni ndogo ya (2) baada ya kanuni ya 6(1) kama ifuatavyo;

"6(2) Bila ya kuathiri Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni hii mtu yeyote anaefanya shughuli za kiuchumi na anayewajibika kulipa Ada ya usafi kwa mwaka, atalipa Ada hiyo ya usafi wakati wa kukata leseni"

Marekebisho
ya Kanuni
ya 31.

4. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 31 kwa kufuta maneno "Sheria ya Leseni za Biashara Namba 13 ya 2014" na kuweka maneno "Sheria ya Usimamizi wa Leseni za Biashara namba 13 ya 2013".

5. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 34 kwa kufuta Kanuni Ndogo ya (1) ya Kanuni ya 34 na kuweka Kanuni mpya ya 34(1) kama ifuatavyo;

Marekebisho
ya Kanuni
ya 34.

“34(1) Mtu yeyote anaefanya Biashara Ndogo Ndogo zilizoainishwa katika Jadweli la Tano la Kanuni hizi, ndani ya eneo la Serikali ya Mtaa atalazimika kulipia Ada ya Usajili na kupatiwa kitambulisho maalum, kutokana na eneo analofanyia biashara”

6. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 48 kwa kufuta Kanuni ya 48 na kuweka Kanuni mpya ya 48 kama ifuatavyo;

Marekebisho
ya Kanuni
ya 48.

“48 Mtu yeyote anayenadisha bidhaa katika eneo la Mamlaka atalazimika kulipia Ada ya Beji ya Udalali wa minada kama ilivyoainishwa katika Jadweli la Nne.

Ada ya Beji
ya Udalali
wa minada.

7. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 50 kwa kufuta Kanuni ya 50 na kuweka Kanuni mpya ya 50 kama ifuatavyo;

Marekebi-
sho ya
Kanuni ya
50.

“50. Mtu yeyote anaetoa huduma za Usafiri wa dala dala na gari za shamba katika eneo la Serikali ya Mtaa atawajibika kulipia Ada ya Usafi kama ilivyoainishwa katika Jadweli la Nne, wakati wa kulipia Ada ya ruhusa ya njia kwa taasisi inayohusika na masuala ya usafiri wa barabarani”

Ada ya
Usafi
kwa Gari
za Abiria.

8. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Kanuni ya 51

Kufuta
Kanuni
ya 51.

9. Kanuni Mama inarekebishwa katika Kanuni ya 59 kwa kufuta Kanuni ya 59(1) na kuweka Kanuni mpya ya 59(1) kama ifuatavyo;

Marekebi-
sho ya
Kanuni ya
59.

“59. (1) Mtu yeyote anayefanya biashara ya kuuza dagaa au mwani katika Masoko yaliyo nje ya Zanzibar atalazimika kulipa Ada ya Usafirishaji wa Dagaa au Mwani kama ilivyoainishwa katika Jadweli la Pili.

Ada ya
Usafirishaji
wa Dagaa
au Mwani

10. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Kanuni ya 60.

Kufuta
Kanuni
ya 60.

11. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Kanuni ya 61

Kufuta
Kanuni ya
61.

12. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Kanuni ya 64

Kufuta
Kanuni ya
64.

13. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Kanuni ya 66

Kufuta
Kanuni ya
66.

14. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Jadweli la Kwanza na kuweka Jadweli jipya la Kwanza, kama ifuatavyo;

Marekebi-
sho
ya Jadweli
la Kwanza.

Ada ya Fomu na
Leseni

Marekebi-
sho
ya Jadweli
la Pili.

15. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kufuta Jadweli la Pili na kuweka Jadweli jipya la Pili, kama ifuatavyo;

Ada ya Usafirishaji
wa Mazao ya Misitu,
Maliasili. Dagaa na
Mwani

Kuongeza
Jadweli
jipya
la Nne.

16. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kuongeza Jadweli jipya la Nne mara baada ya Jadweli la Tatu kama ifuatavyo;

Ada ya Usafi,
Ujenzi na Huduma
Nyenginezo.

Kuongeza
Jadweli
jipya
la Tano.

18. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kuongeza Jadweli jipya la Tano mara baada ya Jadweli la Nne kama ifuatavyo;

Ada ya Usajili kwa
Biashara Ndogo
Ndogo.

Kuongeza
Jadweli
jipya
la Sita.

19. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kuongeza Jadweli jipya la Sita mara baada ya Jadweli la Tano kama ifuatavyo;

Fomu ya maombi ya
Leseni ya Biashara.

Kuongeza
Jadweli
jipya la
Saba.

20. Kanuni Mama inarekebishwa kwa kuongeza Jadweli jipya la Saba mara baada ya Jadweli la Sita kama ifuatavyo;

Fomu ya Usajili wa Vyombo vya
Uvuvi, Mabango, Matangazo na
Minara

IMETIWA Saini na Waziri tarehe 22 Oktoba, 2020.

(HAJI OMAR KHERI)

**WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS, TAWALA ZA MIKOA,
SERIKALI ZA MITAA NA IDARA MAALUM ZA SMZ
ZANZIBAR**

MAJEDWALI
JADWELI LA KWANZA
(Ada ya Fomu na Leseni)
(Imeundwa chini ya Kanuni 31(2) na 32)

HUDUMA	CHANZO CHA MAPATO	KIWANGO (TZS)
FOMU	Maombi ya Leseni ya biashara	10,000/-
	Maombi ya leseni ya Vileo	150, 000/-
	Maombi ya leseni nyumba za kulala wageni	100,000/-
LESENI	AINA YA BIASHARA	KWA MWAKA
	VILEO:	
	Hoteli yenye nyota 5 na 4	5,000,000/-
	Hoteli yenye nyota 3 na 2	4,000,000/-
	Hoteli yenye nyota 1	3,000,000/-
	Hoteli yenye nyota A, AA, AAA na chini ya kiwango	2,000,000/-
	Bar	2,000,000/-
	Maduka/store	2,000,000/-
	MADUKA NA VIWANDA	
	MTAJI	Ada ya Leseni
	Isiyozidi 1,000,000	40,000
	Inayozidi 1,000,000 - 5,000,000	80,000
	Inayozidi 5,000,000 - 10,000,000	100,000
	Inayozidi 10,000,000 - 20,000,000	150,000
	Inayozidi 20,000,000 - 40,000,000	200,000
	Inayozidi 40,000,000 - 60,000,000	250,000
	Inayozidi 60,000,000 - 80,000,000	300,000
	Inayozidi 80,000,000 - 100,000,000	350,000
	Inayozidi 100,000,000 - 150,000,000	400,000
	Inayozidi 150,000,000 - 200,000,000	450,000
	Inayozidi 200,000,000 - 250,000,000	500,000
	Inayozidi 250,000,000 - 300,000,000	550,000
	Inayozidi 300,000,000	600,000
	BIASHARA NYENGINEZO	
	Yadi za magari	400, 000/-
	Fundi Ushoni vyarahani zaidi ya 3	60,000/-
	Huduma za Simu (Mawakala)	200,000/-
	Mikahawa Mikubwa	300,000/-
	Mikahawa Midogo	50,000 /-
	Mikahawa ya kati	150,000/-
	Huduma za Ofisi ndogo	150,000/-
	Huduma za Ofisi kubwa	300,000/-
	Ghala dogo	300,000/-
	Ghala kubwa	500,000/-
	Huduma za Mitandao (Internet Café)	200,000/-
	Gereji ndogo	150,000/-
	Gereji kubwa	400,000/-
	Kuosha Vyombo vya Moto (Car Wash)	200,000/-
	Kitalu binafsi	80,000/-
	Kampuni zinazotoa huduma	300,000
	Vitu chakavu (Makachara) wadogo	100,000/-
	Vitu chakavu (Makachara) wakubwa	200,000/-
	Kumbi za shughuli (Hall)	200,000 /-
	Benki	1,000,000/-
	Mashirika	1,000,000/-
	Bureau de change	500,000/-
	Wakala wa Benki	200,000/-
	Bekari	150,000/-
	Wakala wa usafirishaji na uagizaji	300,000/-
	Dobi (laundry services) wadogo	150,000/-
	Dobi (laundry services) wakubwa	250,000/-
	Saluni ndogo	80,000/-

Skuli binafsi za Maandalizi (Nursery)	100,000/-
Skuli binafsi za Maandalizi na Msingi	250,000/-
Skuli za binafsi Maandalizi, Msingi na Sekondari (Secondary)	500,000/-
Dispensary	200,000/-
Hospitali binafsi	400,000/-
Nyumba za kulala Wageni	30,000/- kwa chumba kwa mwaka, leseni kwa mwaka isipungue 150,000/-
Waziba Mipira.	80,000/-
Wanauza na kuziba mipira	150,000/-
Sheli ndogo ya Mafuta ya taa	120,000/-
Sheli zinazoambatana na maduka	1,600,000/-
Sheli zisizoambatana na maduka	1,000,000/-
Vyombo vya Usafiri vya kuchukulia watalii kwa matemebezi wa visiwani na mafunguni	100,000/- kwa mwaka

JADWELI LA PILI

(Ada ya Usafirishaji wa Mazao ya Misitu, Maliasili, Dagaa na Mwani)
(Imeundwa chini ya Kanuni 57, 58 na 59)

MAZAO	AINA YA MAZAO	KIWANGO (TZS)
MISITU NA MALIASILI	Kuni	500/- kwa mzigo
	Makaa	500 /- polo au gunia
	Nguzo au miti	2000/- kwa korija
	Fito	500 /- kwa mzigo
	Asali	2000/- debe au galoni
	Nta	500/- kwa kilo
	Mbao	500/- kwa ubao
	Maliasili zisizorejesheka	1500/- kwa tani moja
DAGAA NA MWANI	Dagaa, Unga wa dagaa	1000/- kwa tani moja
	Mwani	5000/- kwa tani moja

JADWELI LA NNE

(Ada ya Usafi, Ujenzi na Huduma Nyenginezo)
(Imeundwa chini ya Kanuni 6, 50, 54, 62 na 77(2))

MAENEO	AINA YA BIASHARA	KIWANGO (TZS)
USAFI	Vituo vya Mafuta	600,000 kwa mwaka
	Viwanda vikubwa vilivyosajiliwa na ZIPA	600,000 kwa mwaka
	Viwanda vidogo	240,000 kwa mwaka
	Maduka na Ofisi	50,000 kwa mwaka
	Gereji	50,000 kwa mwaka
	Nyumba za kuishi	3000 kwa mwezi
	Hoteli kubwa	1,250,000 kwa mwezi
	Hoteli Ndogo	500,000 kwa mwezi
	Nyumba za kulala wageni	100,000 kwa mwezi
	Kuzibua Michirizi ya kawaida	150,000 kwa uzibuaji
	Huduma za kusafisha choo, makaro	150,000 kwa trip
	Kuunganisha mitaro	50,000 kwa mwaka
	Ghala	100,000 kwa mwaka
	Mikahawa	50,000 kwa mwaka
	Yadi ya magari	100,000 kwa mwaka
	Gari za abiria (Daladala na Gari za Shamba)	50,000 kwa mwaka
NYENGINEZO	Maegesho ya magari	1000/- kwa saa
	Maegesho ya Vespa, Pikipiki na Honda	500/- kwa saa
	Uingizaji wa mnyama ndani ya eneo la Mamlaka ya Serikali za mitaa	10,000 Kwa mnyama.
	Machinjio	5000 kwa mnyama
	Beji ya udalali	100,000/- kwa mwaka
	Minara	2,500,000 kwa mwaka
	Maonyesho / Matamasha	5000 kwa siku
UJENZI	Ada ya fomu ya Kibali cha Ujenzi	20,000/- kwa ombi
	Nyumba ya Kuishi	50,000 – 150,000
	Nyumba za Kulala Wageni	200,000- 350,000
	Nyumba za Ghorofa	1,000,000 – Kwa Ghorofa
	Ukuta (Fensi)	6,500 kwa mita
	Minara ya Simu	5% ya gharama ya ujenzi
	Vituo vya mafuta	500,000 – 1,000,000
	Mabwawa (Swimming Pool)	1,000,000
	Shule	500,000 – 1,500,000
	Zahanati	500,000 – 1,500,000
	Mlango wa Biashara	50,000– 100,000
	Ghala	500,000 – 1,000,000

JADWELI LA TANO

(Ada ya Usajili kwa Biashara Ndogo Ndogo)
(Imeundwa chini ya kanuni ya 34)

MAENEO	AINA YA BIASHARA	KIWANGO (TZS)
Wafanyabiashara katika Maeneo Yaliyoruhusiwa	Vitafunwa, Mbogamboga, Matunda, Vyakula, Samaki, Vinywaji, Mazao ya Misitu, Mafundi, Wauza Mikate, Wauza/Waanika Dagaa na biashara zinazofanana na hizo	30,000 kwa mwaka
Wafanyabiashara katika Maeneo Maalum	Vitafunwa, Mbogamboga, Matunda, Vyakula, Samaki, Vinywaji na biashara na huduma nyenginezo katika maeneo hayo maalum	100,000/- kwa mwaka

JADWELI LA SITA

(Fomu ya Maombi ya Leseni ya Biashara)
(Imeundwa chini ya kanuni ya 31(2))

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA

LGA

200

(NEMBO YA MAMLAKA HUSIKA)

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA NAMBA 7 YA 2014

FOMU YA MAOMBI YA LESENI YA BIAHARA

Picha

Nambari ya Usajili ya Muombaji

1. TAARIFA BINAFSI (kama ni kampuni andika taarifa za mmiliki na jina la kampuni)

Jina la Kwanza		Jina la Pili		Jina la Tatu	
Anuani(SLP)		Weka alama ya (✓)		Mme	Mke
Uraia		Aina ya kitambulisho			
Nambari ya simu		Nambari ya Kitambulisho			
Anuani ya Makazi (nambari ya nyumba)					
Mkoa	Wilaya	Shehia	Mtaa		

2. TAARIFA ZA BIAHARA (Sehemu hii ijazwe na muombaji wa leseni)

Jina la Kampuni/ Ubia/Binafsi		Jina la Biashara		Aina ya biashara	
Jumla		Rejareja		Eneo la biashara	
Nyumba yangu		Nimekodi		Wadi	
Mtaji wa biashara		Makisio ya mauzo kwa mwaka		Shehia	
Nambari ya leseni iliyopita (kama ni ombi jipya andika JIPYA)		Malipo iliyotowza		Tarehe iliyotolewa	

3. MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA (weka alama ya ✓ mbele ya "Ndiyo" au "Hapana")

Kiongozi wa Serikali ya Mtaa	Jina la Shehia / Wadi	Anatoa huduma katika eneo lako?		Mhuri, tarehe na saina
Sheha		Ndiyo	Hapana	
Diwani		Ndiyo	Hapana	

4. TAMKO

Mimi _____ nathibitisha kwamba yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kama ni juavyo, na kwamba nimekubaliana na masharti na taratibu zote za leseni kama zilivyo ainishwa katika fomu hii.

Tarehe _____ Cheo _____ Sahihi ya muombaji

5. KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Maoni kuhusiana na ombi lililolotwa				
Afisa/Mkaguzi	Apewe/Asipewe	Tarehe	Muhuri na saina ya Afisa	
Afisa wa kitengo cha Divisheni				
Afya na Mazingira				
Maoni ya Afisa Tathmini/Kitengo husika				
Kiwango anachostahiki kulipa	Faini	Jumla	Tarehe	Saina
Imethibitishwa na Mkuu wa Idara ya Mipango, Utawala na Rasilimali Watu				

6. **MASHARTI YA MAOMBI NA UTHIBITISHO WA MUOMBAJI**
- Mteja au mfanyabiashara anatakiwa kufika kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kufanya maombi ya Leseni.
 - Muda wa hiari uliopangwa kukata leseni ya biashara kisheria ni kuanzia Januari hadi Machi. Na mara tu baada ya muda wa hiari kumalizika utalazimika kukata leseni pamoja adhabu ya faini ya 20% ya bei halisi ya leseni unayoomba.
 - Hakikisha kuwa unalipa ada ya usafi wa mazingira kwa wakati unaostahiki (kwa mwaka).
 - Hakikisha Fomu yako inaambatanishwa na vielelezo vinavyohusika kwa biashara zinazohusu ruhusa au uthibitisho wa Taasisi nyengine, biashara hizo ni kama maduka ya nyama, maduka ya dawa baridi, maduka ya Gesi, Kampuni, Vituo vya Afya, Skuli n.k. isipokuwa kwa vinavyomilikiwa na Serikali.

JADWELI LA SABA

(Fomu ya Usajili wa Vyombo vya Uvuvi, Mabango, Matangazo na Minara)
(Imeundwa chini ya Kanuni 46, 47 na 63)

MAMLAKA ZA SERIKALI ZA MITAA

LGA201

(NEMBO YA MAMLAKA HUSIKA)

SHERIA YA SERIKALI ZA MITAA NAMBA 7 YA 2014

FOMU YA USAJILI

Picha

Nambari ya Usajili ya Muombaji

1. TAARIFA BINAFSI (kama ni kampuni andika taarifa za mmiliki na jina la kampuni)

Jina la Kwanza		Jina la Pili		Jina la Tatu	
Anuani(SLP)				Weka alama ya (✓)	Mme
	Uraia			Aina ya kitambulisho	
Nambari ya simu			Nambari ya Kitambulisho		

Anuani ya Mkaaazi (nambari ya nyumba)			
Mkoa	Wilaya	Shehia	Mtaa

2. TAARIFA ZA HUDUMA ZA UVUVI (weka alama ya ✓ kwenye huduma unayoomba)

(Sehemu hii ijazwe na muombaji wa leseni ya Uvuvi)							
Leseni ya	Chombo cha uvuvi	Aina ya chombo	Faiba	Ngwanda	Dau	Ngalawa	Taja jina la Diko
	Mvuvi/Baharia						
Wadi				Shehia			

3. MABANGO, MATANGAZO NA MINARA YA MAWASILIANO (weka alama ya ✓ panapohusika)

Kama ni Mabango jaza hapa							
Aina ya bango	La kielektroniki	Lisilo la kielektroniki	Posters	Gazebo	Banner	Roadshow	Nyegine (itaje)
Vipimo vya bango	Urefu		Upana		(futi)		(mita)
Eneo linapoenda kuwekwa	Shehia				Mtaa/Barabara		
Kama ni Minara jaza hapa							
Dhumuni la kuweka mnara	Pahala ulipowekwa	Wadi					
		Shehia					
		Mtaa					

4. TAMKO

Mimi _____ nathibitisha kwamba yote niliyoeleza hapo juu ni kweli kama ni juavyo, na kwamba nimekubaliana na masharti na taratibu zote za leseni kama zilivyo ainishwa katika fomu hii.

Tarehe uliyojaza fomu _____

Sahihi ya muombaji

5. KWA MATUMIZI YA OFISI TU

Maoni kuhusiana na ombi lililoletwa			
Afisa/Mkaguzi	Apewe/Asipewe	Tarehe	Muhuri na saini ya Afisa
Afisa wa kitengo cha Divisheni			
Maoni ya Afisa Tathmini/Kitengo husika			
Kiwango anachostahiki kulipa	Faini	Jumla	Tarehe
Imethibitishwa na Mkuu wa Idara ya Mipango, Utawala na Rasilimali Watu			

6. MASHARTI YA MAOMBI NA UTHIBITISHO WA MUOMBAJI

- Mteja au mfanyabiashara anatakiwa kufika kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa husika kufanya maombi ya leseni.
- Muda wa hiari uliopangwa kukata leseni ya biashara kisheria ni kuanzia Januari hadi Machi. Na mara tu baada ya muda wa hiari kumalizika utalazimika kukata leseni pamoja adhabu ya faini ya 20% ya bei halisi ya leseni unayoomba.
- Hakikisha kuwa unalipa ada ya usafi wa mazingira kwa wakati unaostahiki (kwa mwaka)
- Hakikisha Fomu yako inaambatanishwa na vielelezo vinavyohusika kwa biashara zinazohusu ruhusa au uthibitisho wa Taasisi nyengine, biashara hizo ni kama maduka ya nyama, maduka ya dawa baridi, maduka ya Gesi, Kampuni, Vituo vya Afya, Skuli n.k. isipokuwa kwa vinavyomilikiwa na Serikali.